25 เมนูอาหารเช้า "เพราะมื้อเช้าเป็นมื้อสำคัญ" ฉันจึงให้ความสำคัญกับเธออออ ❤

สวัสดีค่ะ หายไปนานกับกระทู้ใน Pantip แต่ฟิล์มยังคงอยู่ในโหมดลดน้ำหนักเหมือนเดิมนะ คาดว่าคงไม่ออกจากโหมดนี้ง่ายๆ หลังจากกระทู้ "คลีนบ้างไม่คลีนบ้างของลูกหมู" ผ่านไป [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

วันนั้น-จนถึงวันนี้ น้ำหนักลงไปทั้งสิ้น 5 กิโล และตอนนี้มันกำลังหยุดอยู่กับที่ 5555 คือฟิล์มนอกลู่นอกทางไปเยอะมาก เพราะกลับมาเราก็จะเข้าโหมดสังสรรค์เจอเพื่อนฟูง ญาติผู้ใหญ่ นัดกันกินโน่นนี่ เม้ามอย บลา บลา บลา และก็รู้ๆกันดีว่าประเทศไทยอุดมสมบูรณ์มากเรื่องของกิน เราสามารถหากินได้ตลอด 24  ชั่วโมง อยากกินอะไรก็ได้กิน นี่มันสวรรค์ของคนรักการกินชัดๆๆ แถมช่วงนี้ก็หมกหมุ่นกับการฝึกทำขนมไทยโบราณ ชิมขนมกันจ้าละหวั่น น้ำตาลพุ่งเข้าสู่กระแสเลือดอย่างรวดเร็ว  ╮(╯3╰)╭

เมื่อ"วินัย"เดินจากเราไป เราก็ต้องทำอะไรสักอย่างเพื่อรั้งเธอเอาไว้...

มื้อเช้าเป็นมื้อที่ฟิล์มทำเองได้บ่อยที่สุด พอออกนอกบ้านปุ๊บมันก็เข้าสู่ช่วงหาเอาข้างๆทาง วันนี้เลยเอาเมนูมื้อเช้าที่เคยทำไว้มาแบ่งปันค่ะ อ่ออ! นอกจากจะทานแบบนี้แล้ว ช่วงนี้ฟิล์มก็พยายามออกกำลังกายมากขึ้นนิสสสสสนึง นิดนึงจริงๆ -*- คือ บางวันตื่นเช้ามาวิ่งบนลู่วิ่ง 20-25 นาที ได้เท่านั้นแหละคะหอบเลย คงต้องค่อยปรับ พอเย็นๆก็หันมาเล่นฮูล่าฮูปที่ถนัดที่สุด ดูทีวีไปเล่นไปเพลินๆ 40-50 นาที เอวลดลงไปเร็วมากนะคะ แต่งานขากับแขนนี่ยากมากกกกกกกกก บางทีก็เปิดยูทูปเต้น แต่ต้องล็อกประตูห้องด่วนเลย อายมากเป็นบุคคลที่เต้นได้ไม่เคยตรงจังหวะ 55555

สิ่งหนึ่งที่เห็นได้ชัดจากการปรับเปลี่ยนรูปแบบการทานอาหารคือ เรื่องระบบขับถ่ายดีขึ้น กับเซลลูไลท์ที่สะสมลดลงอย่างเห็นได้ชัด จากตอนกลับมาใหม่ๆสะบัดตัวทีขาแทบเป็นลอนคลื่นนนน 55555555 ผลของการกักตุนชีสและเบคอนค่ะ ตอนนี้ก็ยังมีอยู่ แต่ดีขึ้นเยอะมากกก คือคิดว่าถ้าออกกำลังจริงๆจังๆได้คงลดลงและเฟิร์มขึ้นง่ายกว่านี้ ^^

เข้าประเด็นละนะคะ (^з^)-☆ วันนี้ฟิล์มมีไอเดียเมนูอาหารเช้าที่ทำเอง แล้วแต่ว่าวันไหนอารมณ์ดี มีเวลาแค่ไหน มาฝากเผื่อใครสนใจนำไปปรับๆแก้เบื่อกันนะคะ

เมนูที่ 1 : เบอร์เกอร์ไข่ขาวกับสลัดผักน้ำสลัดงาแบบญี่ปุ่นค่ะ

ใช้ไข่ขาวทอดในกระทะเทฟลอน หาพิมพ์วงกลมๆที่ทอดไข่มาวางไว้ เทไข่ขาวลงไป ทอดจนสุกดี ใช้แทนขนมปัง ตัวเนื้อเบอร์เกอร์ทำจากเนื้ออกไก่สับกับหอมหัวใหญ่ปรุงรสด้วยเกลือพริกไทยค่ะ ส่วนสลัดผัดก็มีอะไรในตู้ก็ใส่ๆลงไปทานกับน้ำสลัดงาแบบญี่ปุ่น

เมนูที่ 2 : Banana Split

เมนูนี้ใช้กล้วยหอมผ่าครึ่ง ปาดเนยถั่วลงไป โรยเมล็ดเจียนิดหน่อย โป๊ะด้วยกรีกโยเกิร์ตเย็นๆ แทนไอศครีม ตามด้วยมูสลี่กับช็อคโกแลตชิพนิดหน่อย ตบท้ายด้วยผลไม้ตามชอบ ขึ้นอยู่กับช่วงไหนผลไม้อะไรลดราคาอยู่คะ อิอิ

เมนูที่ 3 : Skinny raspberry and banana smoothie และ Toasted with sesame chocolate

ส่วนผสม Smoothie
*ราสเบอร์รี่
*กล้วยหอมแช่ฟรีส
*กรีกโยเกิร์ต
*น้ำนมถั่วเหลืองไม่เติมน้ำตาล
*chia seeds
*flaxseeds

ส่วนประกอบ Toasted
*ขนมปังโฮลวีทปิ้ง
*ครีมงาดำรสช็อกโกแลต
*กีวี่
-ลูกเกดและอัลมอนด์สไลด์

เมนูที่ 4 : ไข่อบเต้าหู้ไข่

คือช่วงที่ทำเมนูนี้ผ่าฝันคุดคะ เลยหาอะไรนุ่มๆทาน ด้านล่างเป็นเต้าหู้ไข่ ใส่เห็ดหอม บล็อกโคลี่ มะเขือเทศ หั่นจิ๋วๆ แล้วก้อเทไข่ที่ตีผสมกับนมถั่วเหลือง ปรุงรสด้วยพริกไทยกับซีอิ้วขาวโซเดียมต่ำนิดหน่อย ทับลงไป เอาเข้าเตาอบหรือไมโครเวฟได้เลยย

เมนูที่ 5 : โจ๊กข้าวโอ๊ตไก่รวน

เมนูโจ๊กข้าวโอ๊ตไก่รวนกับเห็นหอม ใช้อกไก่สับ และเห็ดหอม รวนในกระทะเลฟลอนปรุงรสด้วยซีอิ้วและพริกไทย เมนูนี้ใช้เป็น instant oat แทนข้าวนะคะ จะสุกง่ายกว่าแบบอื่นๆเลย แต่ปกติถ้าไม่รีบฟิล์มจะใช้ Rolled oat ค่ะ เพราะผ่านกระบวนการแปรรูปน้อยที่สุด

เมนูที่ 6 : Mini Egg Muffins

ต้อนรับมื้อเช้าด้วยโปรตีนจากไข่ (ไข่ 3 ฟอง เอาไข่แดงออกนะคะ เหลือไว้แค่ 1 ฟองพอให้สีสวยๆ) เพิ่มวิตามินจากผักโขม มะเขือเทศ และพริกจาลาปิโนซื้อ 1 แถม 1 จากโครงการหลวง อิอิ โรยหน้าด้วยชีสไขมันต่ำ เข้าเตาอบให้ชีสเยิ้มๆ ทานคู่กับนมถั่วเหลืองผสมเมล็ดเจียค่ะ

เมนูที่ 7 : Mini french toast with honey and fresh fruit

มินิโฮลวีตเฟรนช์โทสต์กับผลไม้ ขนมปังโฮลวีทชุบไข่ผสมนมถั่วเหลือง ทอดบนกระทะเทฟลอนแบบไม่ใส่เนย ท็อปปิ้งด้วยน้ำผึ้ง อัลมอนสไลด์ ช็อกโกแลตชิพ และผลไม้ ทานคู่กับชาเขียวร้อน ช่วยเพิ่มระบบเผาผลาญภายในร่างกายด้วยนะคะ

เมนูที่ 8 : Skinny Chicken Avocado Burger

เบอร์เกอร์ทำจากเนื้ออกไก่บด ผสมอโวคาโด ปรุงรสด้วยเกลือ พริกไทย มัสตาร์ด หัวหอมสับ นาบบนกระทะเทฟลอนจนสุก วางชีสแผ่นทับลงไป เข้าเตาอบสักแปป ออกมาทานคู่กับขนมปังโฮลวีทปิ้งและผักสดเยอะๆ ชิ้นใหญ่มากกกกกกกกกกก เมนูนี้อิ่มยาวยันบ่ายเลยค่ะ 555

เมนูที่ 9 : Dessert Fruit Quesadilla

เอาแผ่น tortillas มานาบบนกระทะเทฟลอนให้สุกดี ทาครีมชีส Cream cheese(Less fat 80%) พับครึ่งหันเป็นชิ้นๆ จัดใส่จานทานกับผลไม้สด ราดด้วยครีมงาดำรสช็อกโกแลตนิดหน่อยค่ะ ผลไม้ตอนเช้าเป็นอะไรที่ฟินมากกกกก

เมนูที่ 10 : Greek yogurt with Chocolate granola and Mixed fruits.

เช้าไหนขี้เกียจก็ทานเป็น กลาโนล่ากับกรีกโยเกิร์ตคู่กับผลไม้สดเอาคะ ง่ายดี อร่อยด้วย อิอิ

เมนูที่ 11 : Zucchini, Tomato and Feta cheese Frittata

ไข่เจียวซูกินีมะเขือเทศและเฟต้าชีสสไตล์อิตาลี คล้ายๆไข่กระทะบ้านเราแหละคะ เรียกให้มันดูดี๊ ดูดี 5555 ฟิล์มใช้ 2 ฟอง เอาไข่แดงออก 1 ฟองเหมือนเดิม ใส่ซุกินี่ มะเขือเทศ ไข่ไก่ปรุงทุกอย่างในกระทะ ตั้งบนเตาสักแปปเหมือนจะทำ omelet ปกติ พอไข่เริ่มจะฟอร์มตัวก็โรยชีสยกเข้าเตาอบ ส่วนชีสใช้ feta cheese ไขมันต่ำ จริงๆ fata เนี้ยเค้านิยมใส่บนสลัดกรีก รสชาติจะเค็มๆมันๆอร่อยดี เป็นชีสที่อยู่ในกลุ่มไขมันต่ำอยู่แล้ว ใส่ระวังมือนะคะค่อนข้างเค็ม

เมนูที่ 12 : ขนมปังโฮลวีทปิ้ง ทาด้วยครีมงาดำรสช็อกโกแลต ทานคู่กับผลไม้

ครีมงารสช็อกโกแลต อร่อยมากเลยนะคะตัวนี้ ได้มาจากใน Tops พลิกดูส่วนผสมด้านหลังก็มีงา มีผงโกโก้ น้ำตาลก้อใช้น้ำตาลทรายแดง 1 ช้อนโต๊ะ 60 kcal. 0% Trans fat. จับทาขนมปังปิ้งทานคู่กับผลไม้ นมถั่วเหลืองโรยเมล็ดเจีย ยามเช้า ง่ายๆแต่อร่อยน้าา

เมนูที่ 13 : Grilled Mushroom Bologna cheese Tortilla | ตอติญ่าเห็ดโบโลน่าชีส(fat free)

ส่วนผสมเมนูนี้
*แผ่นตอติญ่าโฮลวีท
*ซอสมะเขือเทศ(โซเดียมต่ำ) หรือซอสพาสต้าก็ได้นะคะ
*โบโลน่า (low fat) ของเบทาโกร
*เห็ดเข็มทอง
*พริกหวาน
*เชดด้าชีส fat free ของ Kraft

เอาแผ่นตอติญ่าวาง ทาด้วยซอสบางๆ วางทับด้วยโบโลน่า เห็ด พริกหวาน ตามด้วยชีส ห่อให้แบนๆหน่อย ย่างบนกระทะเทฟลอน ไม่ต้องใส่น้ำมันนะคะ พอเริ่มเกรียมๆตัดใส่จาน ทานคู่กับสลัดผักค่ะ

เมนูที่ 14 : Muesli with Soy Milk

มีอยู่ช่วงนึงอ่านใน pantip เกี่ยวกับกระทู้มูสลี่ ก็เลยไปหาซื้อมาทานบ้าง มีอยู่ช่วงนึงทานแบบนี้บ่อยมากก เพราะง่ายดี ขี้เกียจด้วยแหละคะ Muesli ยี่ห้ออะไรก็ได้ เติมเมล็ดเจีย กับ flaxseeds ลงไป ตามด้วยนมถั่วเหลืองไม่เติมน้ำตาล ทานคู่กับผลไม้อะไรก็ได้ที่ควานหาเจอในตู้เย็นค่ะ อิอิ

เมนูที่ 15 : Cream cheese(80%less fat)scrambled eggs with baked beans in tomato sauce(light)

ไข่คน(scrambled eggs) ฟิล์มใช้ไข่ไก่ 2 ฟอง แต่เอาไข่แดงฟองเดียวนะคะ ใช้กระทะเทฟลอนสเปรย์น้ำมันบางๆ พอกระทะร้อนไม่ต้องร้อนจัดนะ. เทไข่ใส่ลงไป คนๆยังไม่ต้องให้สุกใส่ครีมชีสลงไปนิดนึง ปิดไฟเลย เดี๋ยวจะสุกเกินไป
ทานกับผักย่าง หน่อไม้ฝรั่ง แตงกวา มะเขือเทศย่าง เห็ดแชมปิญอง
ไข่คนกับผักวันนี้ ฟิล์มไม่ปรุงรสด้วยเกลือเลย เพราะว่าทานคู่กับถั่วขาวในซอสมะเขือเทศ แค่นี้ก็อร่อยละคะ

เมนูที่ 16 : Low-Fat whole wheat tortilla tuna salad.

แรพทูน่าสลัด 🍴 ได้แผ่น Tortilla แบบ low fat มาจาก Villa Market เอามาแรพกับทูน่า คลุกน้ำสลัดไขมันต่ำนิดนึง แล้วก็ผักทุกอย่างที่เหลือในตู้เย็นค่ะ เป็นอีกเมนูที่พกไปทานข้างนอกได้สะดวกด้วย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่